EDITA.

Yayin da harkokin siyasa ke ci gaba da ƙaruwa a gabanin Zaben Najeriya na shekarar 2027, Majalisar Matasan Demokradiyya ta Najeriya (DYAN) ta fito domin karyata yaɗuwar ƙarya gami da zarge-zargen da ya dabaibaye Hukumar Zaɓe ta Ƙasa (INEC), tana mmai gargadi cewa yaɗa zarge-zarge marasa tabbaci na iya lalata amincewar jama’a ga tsarin dimokuraɗiyyar ƙasar.

A cikin wata sanarwa da shugabanta, Bashir Nasiru Garki, ya rattaba hannu a kai, ƙungiyar masu fafutukar dimokuraɗiyya ta matasa ta karyata sabbin zarge-zargen da ke yawo a shafukan sada zumunta cewa wata jam’iyya ta samu damar shiga ɓangaren sarrafa portal na INEC da aka takaita.

Tana bayyana zarge-zargen a matsayin “ƙarya, ɓatattu, kuma ba su da wata hujja mai inganci,” Garki ya ce ƙungiyar ta gudanar da bincike mai zaman kansa wanda ya haɗa da tuntuɓar manyan masu ruwa da tsaki a harkar zaɓe, ciki har da jami’an INEC da mambobin Majalisar Shawara ta Jam’iyyu (IPAC).

A cewarsa, sakamakon tattaunawar ya nuna cewa babu wata jam’iyya ko wani ɓangare na waje da ke da damar shiga tsarin gudanarwa na INEC da aka killace da kyakkyawan yanayin tsaro.

“Wannan lokaci ne da tashin hankali na siyasa ke ƙaruwa a gaban wani sabon zagaye na zaɓe, don haka ƴan Najeriya dole su kasance a faɗake wajen hana yunƙurin yaɗa ƙarya da zai iya lalata amincewar jama’a ga cibiyoyin dimokuraɗiyya,” in ji Garki.

Shugaban DYAN ya cewa, tuhume-tuhume kan harkokin zaɓe dole ne su dogara kan hujjoji da za’a iya tabbatarwa, ba zato ba tsammani ba.

Wannan na zuwa ne a dai-dai lokacin da ake ci gaba da muhawara kan shirye-shiryen INEC na gudanar da zaben 2027, inda wasu ƴan siyasa ke nuna damuwa kan amincin hukumar da ‘yancin aikinta.

Sai dai DYAN ta jaddada cewa hujjojin da aka tabbatar suna nuna cewa akwai matakan tsaro na fasaha da yawa da aka tsara domin kare tsarin zaɓe na Najeriya daga shiga ba bisa ka’ida ba, barazanar intanet, da kuma sauya Sakamakon zabe.

Ƙungiyar ta ƙara yaba ƙoƙarin da ake yi na ƙarfafa gaskiya a harkar zaɓe, kuma ta bukaci hukumar zaɓe da ta ci gaba da wayar da kan jama’a domin taimakawa ƴan ƙasa su fahimci yadda tsarin zaɓe ke aiki da sabbin fasahohin da ake amfani da su wajen gudanar da zaɓe.

Garki ya jaddada cewa amincewar jama’a na daga cikin ginshiƙan dimokuraɗiyya mafi muhimmanci, yana mai jaddada cewa labarai na ƙarya da zarge-zarge marasa tushe na iya haifar da tashin hankali mara amfani da kuma karkatar da hankali daga gaskiyar gyare-gyaren zaɓe da ake buƙata.

Ya yi kira ga jam’iyyun siyasa, ƙungiyoyin jama’a, manema labarai, da ƴan ƙasa da su ba da fifiko ga tantance bayanai da sadarwa mai alhaki, musamman yayin da shirye-shiryen zaben 2027 ke ƙara ƙarfi.

“Dimokuraɗiyya tana bunƙasa ne lokacin da ƴan ƙasa suka bi gaskiya, ba jita-jita ba. Dole ne a kare amincin tsarin zaɓe ta hanyar gaskiya, lissafin masana siyasa, da shiga jama’a masu zabe,” in ji shi.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here